|
||||||||||||||||||
บางคนอาจจะคิดว่าการเลี้ยงแฮมสเตอร์เป็นการเลี้ยงแบบขำขำ หรือคิดว่ามันเป็นการเลี้ยงสัตว์ที่คงจะไม่ต้องลงทุนสูงเพราะหนู ตัวนึงก็แค่ร้อยกว่าบาทหรือไม่อย่างเก่งก็200 หรือ300เองแถมเค้าก็พูดกันว่าเลี้ยงง่ายไม่ต้องทำอะไรเลย.... ในความคิดของวิกกี้นะ บอกได้เลยว่าถ้าคนจะเลี้ยงแฮมสเตอร์แบบที่ว่าสักแต่ว่าซื้อ .อ...ซื้อ..โดยที่ไม่ได้วางแผนเนี่ยหมดไปเป็นพัน-4พันก็มีนะ ยกตัวอย่าง เช่นตัววิกกี้เองเนี่ยตอนแรกก็เห็นว่าแฮมสเตอร์น่ะมันน่ารักดีของเล่นก็น่ารักก็เลยซื้อแฮมสเตอร์มา1ตัวพันธุ์โรโบ้ก็250บ.แล้วก็ค่อยมา คิดทีหลังว่าจะให้เขาอยู่ในไหนตอนแรกก็คิดว่าคงหมดไม่เท่าไรปรากฏว่า 1) ค่ากรง 2,500 .- 2) ค่าขวดใส่น้ำ 60.- -ซื้อมากะว่าแต่จะซื้อของถูกไว้ก่อนเลยคุณภาพไม่ค่อยดีเลยซื้ออันใหม่ 130.- 3) ค่าล้อวิ่ง 250.- 4) ค่าอาหาร 80.- , 190.- 5) ค่าขี้เลื่อย 45.- 6) ค่าทรายอาบน้ำ 80.- 7) ค่าของเล่น 60.-,120.- 8) ค่าวิตามินผสมในน้ำ 50.- 9) ค่าถ้วยใส่อาหาร 10.- รวมแล้วก็ 2500+60+130+250+80+190+45+80+60+120+50 = 3,575!!!
คิดดูซิคะว่าเทียบกับหนูตัวละ 250 กับที่อยู่มัน 3พันกว่าบาทมันดูแย่ยังไงก็ไม่รู้อ่ะค่ะแล้วยิ่งเลี้ยงไปยิ่งบ้าเดี๋ยวซื้อโน่น ซื้อนี่อีก ก็จริงอยู่ที่เวลาคนเลี้ยงหนูมันก็เลยคิดซะว่าต้องให้มันอยู่ดีดี กินดีดี แต่วิกกี้ว่าวิกกี้เสียดายเนยังไงไม่รู้เพราะ บางทีแล้วน่ะมันก็ดูเกินตัวยังไงก็ไม่รู้นคะ เอางี้เดี๋ยววิกกี้ก็จะ บอกวิธีการเลี้ยงแบบธรรมดาที่ไม่แพงมากแล้ววิธีประหยัด ยังไงก็ลองไปดูใน Section ของพี่ประหยัดแล้วกันนะคะ..
สิ่งจำเป็นต่อการเลี้ยงหนู!!
|