แผนการสอนเรื่อง น้ำเพื่อชีวิต จำนวน 8 คาบเรียน วิชา วิทยาศาสตร์
(ว.101)
ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่1
สาระสำคัญ น้ำเป็นสิ่งสำคัญของสิ่งมีชีวิตทุกชนิด ทั้งพืชและสัตว์
โดยน้ำที่ได้มาจากหลายแหล่งและ มีการ หมุนเวียนเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา
จะเห็นได้ว่าน้ำเป็นสิ่งที่จำเป็น ต่อการดำรงชีวิตอย่างมาก ฉะนั้นควรป้องกัน
และร่วมกันรักษาแหล่งน้ำที่มีอยู่ให้เป็นน้ำที่มีคุณภาพเหมาะสำหรับการอุปโภค และบริโภค
จุดประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงค์ปลายทาง 1.
สามารถอธิบายความสำคัญของป่าไม้ และตระหนักถึงคุณค่าของป่าไม้ที่มีผลต่อ
การหมุนเวียนของน้ำในธรรมชาติได้ 2.
สามารถตระหนักถึงคุณค่าของน้ำตลอดจนใช้น้ำอย่างประหยัด 3.
มีจิตสำนึกและแสดงความรับผิดชอบต่อการรักษาแหล่งน้ำให้มีสภาพดีได้
จุดประสงค์นำทาง 1.
นักเรียนศึกษาข้อมูลจากสื่อต่างๆ เช่น อินเตอร์เนต แบบเรียน วีดีโอ สารานุกรมต่างๆ
2.
นักเรียนนำข้อมูลที่ได้ของแต่ละคนมาสรุปรวมกันและหาวิธีนำเสนอในรูปแบบต่างๆ
3.
นักเรียนในกลุ่มผู้เชี่ยวชาญนำความรู้ที่ได้แยกกลับไปยังกลุ่มประจำของตน แล้วผลัดกันอธิบาย
เนื้อหา
ความสำคัญของน้ำ แหล่งน้ำ วัฏจักรของน้ำ
การทำน้ำให้สะอาด การทำน้ำประปา น้ำเสีย
กิจกรรมการเรียนการสอน คาบที่ 1-4 1.
นักเรียนเขียนบรรยายลักษณะของน้ำ 2. นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็นกลุ่มละ
6 คน เพื่อศึกษาเนื้อหาที่แบ่งออกเป็นหัวข้อต่างๆ
สมาชิกแต่ละคนของกลุ่มจะศึกษาเนื้อหาในหัวข้อของตนโดยมีหัวข้อดังต่อไปนี้
ความสำคัญของน้ำ http://www.brainpop.com/science/earth/water/index.weml
แหล่งน้ำ
http://www.rid.go.th/index_th.html
http://www.brainpop.com/science/plantsandanimals/underwater/index.weml
วัฏจักรของน้ำ http://www.brainpop.com/science/ecology/watercycle/index.weml
การทำน้ำให้สะอาด การทำน้ำประปา
http://www.mwa.or.th
น้ำเสีย
http://www.wma.or.th/manu1.html http://www.oocities.org/Paris/Rue/9943/firstnpc.html
คาบที่ 5-6 3.
จากนั้นสมาชิกแต่ละกลุ่มที่ได้รับหัวข้อเหมือนกันจะรวมกัน
กลุ่มที่มารวมกัน นี้จะเรียกว่า กลุ่มผู้เชี่ยวชาญ ซึ่งจะศึกษาเนื้อหาส่วนนี้ด้วยกัน
คาบที่
7-8 4.
นักเรียนในกลุ่มผู้เชี่ยวชาญจะกลับไปยังกลุ่มของตนและผลัดกันสอนเพื่อนในกลุ่ม ในหัวข้อของตนเอง
5. นักเรียนในกลุ่มทุกคนทำแบบทดสอบในบท เรียน Learning Space
และนำคะแนนของสมาชิกแต่ละ คนมารวมกันเป็นคะแนนกลุ่ม
กลุ่มที่ได้คะแนนรวมสูงสุดจะได้รับการชมเชยโดยติดไว ้ที่บอร์ดของห้อง
การใช้สื่อเสริมประสิทธิภาพการเรียนรู้ 1. สารานุกรม 2. รูปภาพ 3.
หนังสือเรียน 4. อินเตอร์เนต 5. วีดีโอ http://www-k12.atmos.washington.edu/k12/pilot/water_cycle/grabber2.h http://www.uwsp.edu/geo/faculty/ritter/geog101/modules/hydrosphere/hydrologic_cycle.html http://www.iwr.msu.edu/edmodule/water/cycle.htm http://www.ec.gc.ca/water/en/nature/prop/e_cycle.htm</font></font>
http://www.brainpop.com/science/ecology/watercycle/index.weml</font></font>
http://cbc4kids.ca/general/whats-new/behind-the-news/current/default.html
โรงเรียนเซนต์ฟรังซีสซาเวียร์คอนแวนต์ 92 ซอยมิตรคาม ถนนสามเสน เขตดุสิต
กรุงเทพฯ 10300 โทรศัพท์ 2430275 , 2412604-5 โทรสาร 2412606 (Last Update
20 June 2001 ( Best
Resolution 800 x 600 Font Size : Medium Best Browser IE)
|