โรงเรียนชุมชนแหลมงอบฯ                             

HOME / ข้อมูลพื้นฐาน /แนะนำสถานศึกษา /แผนการจัดการเรียนรู้ พูดจาประสาคร / แก่นสารการศึกษา  /ลูกไม้ลายไทย /นานาสาระ /LINKS & สมุดเยี่ยม / กระทู้

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

 

ภาคผนวก

โครงการวิจัย / แผนการสอน / แบบฝึกคณิตคิดเร็ว / แบบทดสอบผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน

 

โครงการวิจัยในชั้นเรียน

โครงการการพัฒนาความก้าวหน้าทางการเรียนวิชาคณิตศาสตร์ของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ข. โดยใช้แบบฝึกคณิตคิดเร็วและแบบทดสอบสัมฤทธิ์ทางการเรียน

ปัญหา

                นักเรียนยังมีวิธีคิดที่ช้าและไม่ทันกับเวลาที่กำหนด

สาเหตุ

    1. นักเรียนขาดทักษะในการบวก การลบ การคูณ การหาร
    2. นักรเยนขาดทักษะในการฝึก

วัตถุประสงค์

                เพื่อพัฒนาความก้าวหน้าทางการเรียนวิชาคณิตศาสตร์ โดยใช้แบบฝึกคณิตคิดเร็ว

วิธีการวิจัย

    1. กลุ่มเป้าหมาย
    2. นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ข. ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2544 จำนวน 29 คน

    3. วิธีการหรือนวัตกรรมที่ใช้
      1. แบบฝึกคณิตคิดเร็ว
      2. แบบทดสอบสัมฤทธิ์ทางการเรียน
      3. แผนการสอน
      4. แบบบันทึกผลการทำแบบฝึกคณิตคิดเร็วก่อนเรียน หลังเรียน
      5. แบบบันทึกผลการทำแบบทดสอบสัมฤทธิ์ผลทางการเรียน ก่อนเรียน หลังเรียน

3. วิธีการรวบรวมข้อมูล

                3.1 ผู้ดำเนินการวิจัยได้ดำเนินการ โดยนำแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนที่สร้างขึ้น        

                      และผ่านเกณฑ์การวิเคราะห์นำไปทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน

             3.2 ดำเนินการฝึกทักษะโดยให้นักเรียนทำแบบฝึกคณิตคิดเร็วชุดที่ 1 ครั้งที่ 1 เมื่อสอนเสร็จ ทำ

                       ชุดฝึกคณิตคิดเร็วอีกครั้ง  ทำก่อนการเรียนวิชาคณิตศาสตร์ครั้งละ 10 นาที เปลี่ยนกันตรวจ

                       ทำทุกวันจนครบ 9 ชุด

                  3.3 เมื่อทำแบบฝึกคณิตคิดเร็วครบทั้ง 9 ชุดแล้ว ผู้ดำเนินการวิจัยให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบสัมฤทธิ์ผล

                        ทางการเรียนหลังการฝึก

                  3.4 นำคะแนนที่ได้จากการทดสอบก่อนเรียน หลังเรียน มาเปรียบเทียบหาความก้าวหน้า

ระดับความพึงพอใจ

    1. นักเรียนควรทำแบบฝึกคณิตคิดเร็วแต่ละชุดได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ 70
    2. นักเรียนควรมีความตั้งใจ ความรับผิดชอบและการรักษาเวลา อยู่ในระดับค่อนข้างมากขึ้น
    3. นักเรียนควรมีคะแนนเฉลี่ยหลังการใช้แบบฝึกคณิตคิดเร็วหลังฝึกสูงกว่า ก่อนการใช้แบบฝึก

ปฏิทินปฏิบัติงาน

                กำหนดระยะเวลาในการดำเนินการวิจัย ระหว่าง กุมภาพันธ์ – มีนาคม 2545

    1. กำหนดปัญหา สาเหตุ กลุ่มเป้าหมายในสัปดาห์ที่ 1
    2. จัดทำแผนการสอน แบบฝึกคณิตคิดเร็ว แบบทดสอบ แบบบันทึกในสัปดาห์ที่ 2
    3. ตรวจสอบประสิทธิภาพของนวัตกรรมในข้อ 2 สัปดาห์ที่ 3
    4. ปรับปรุงแก้ไขนวัตกรรม สัปดาห์ที่ 4
    5. ดำเนินการวิจัยในชั้นเรียน สัปดาห์ที่ 5-7
    6. รวบรวมข้อมูลสัปดาห์ที่ 8
    7. สรุปสะท้อนผลเขียนรายงานสัปดาห์ที่ 8

 

แผนการสอนกลุ่มทักษะคณิตศาสตร์

เรื่องการพัฒนาความก้าวหน้าทางการเรียนวิชาคณิตศาสตร์ของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ข. 

โดยใช้แบบฝึกคณิตคิดเร็ว และแบบทดสอบผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน

สาระสำคัญ

                การเรียนการสอนที่สร้างให้ผู้เรียนมีความคิดสร้างสรรค์ มีกระบวนการคิดและคำนวณ มีการแก้ปัญหาที่ถูกต้อง ควรมีการฝึกทำแบบทดสอบอย่างหลากหลาย เพื่อให้ผู้เรียนมีการพัฒนา มีความกระตือรือร้น และสนใจที่จะเรียนรู้

จุดประสงค์

    1. เพื่อศึกษาความก้าวหน้าทางการเรียน วิชา คณิตศาสตร์
    2. เพื่อสร้างแบบฝึกคณิตคิดเร็ว
    3. เพื่อหาประสิทธิภาพของแบบฝึกคณิตคิดเร็ว

จุดประสงค์ตาม ปอ.2

                มีทักษะในการคิดคำนวณ

เนื้อหา

                โจทย์ทักษะการบวก การลบ การคูณ การหาร

กิจกรรมการเรียนรู้

    1. ให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบสัมฤทธิ์ทางการเรียนก่อนเรียน 10 นาที
    2. ตรวจให้คะแนน และแล้วให้ผู้เรียนทุกคนทราบคะแนนของตน
    3. ทำแบบฝึกคณิตคิดเร็ว ชุดที่ 1 ครั้งที่ 1 ก่อนเรียน
    4. ตรวจให้คะแนนและแจ้งให้ผู้เรียนทุกคนทราบ อธิบายข้อที่นักเรียนไม่เข้าใจ แนะนำวิธีคิด
    5. เรียนวิชาคณิตศาสตร์จนก่อนหมดคาบประมาณ 10 นาที
    6. ให้นักเรียนทำแบบฝึกคณิตศาสตร์คิดเร็วชุดที่ 1 ครั้งที่ 2
    7. เปลี่ยนกันตรวจ และแจ้งคะแนนให้ผู้เรียนทราบ
    8. ทำชุดฝึกคณิตคิดเร็วทุกครั้งก่อนเรียนและหลังเรียน จนครบ 9 ชุด
    9. ทำคะแนนมาเปรียบเทียบ
    10. หลังจากทำชุดฝึกคณิตคิดเร็ว ครบทั้ง 9 ชุดแล้ว ให้นักเรียนทำแบบทดสอบสัมฤทธิ์ทางการเรียนอีกครั้งตรวจและบอกคะแนนให้นักเรียนทราบ

สื่ออุปกรณ์

    1. แบบฝึกคณิตคิดเร็ว
    2. แบบทดสอบสัมฤทธิ์ผลทางการเรียน

การประเมินผล

    1. การสังเกต
การทำแบบฝึกคณิตคิดเร็ว
การทำแบบทดสอบ

                                            2.      การตรวจผลงาน

ข้อเสนอแนะ

                ควรให้ผู้เรียนได้ฝึกคิดบ่อย ๆ จะทำให้เกิดความชำนาญ และมีเจตคติที่ดี

ต่อการเรียนวิชาคณิตศาสตร์

บันทึกหลังสอน

                ก่อนทำการสอนผู้เรียนจะคิดไม่เร็ว ทำไม่ทันเวลา หลังจากการฝึกแล้ว ผู้เรียนมีความกระตือรือร้น

คิดได้เร็วขึ้น และมีความถูกต้องมากขึ้น

อุปสรรค

                ยังมีผู้เรียนบางคนยังคิดช้า ทำวิธีคูณ หาร ไม่ถูกต้อง

วิธีการแก้ไข

                สร้างแบบฝึกเฉพาะบุคคลให้ผู้เรียนได้ฝึก ทำให้ทำได้ถูกต้องมากขึ้น

 

แบบฝึกคณิตคิดเร็วของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ข.

ชุดที่ 1.

1. 39 + 59 – 50 = œ                2. 103 + 237 =                 3. 257 + 398 = 

4. [62 – 4] x 20 =                            5. [319 – 291] x 2 =         6. 3,015 – 1,517 = 

7. [150 x 2] 10 =                             8. [113 x 13] 13 =            9. 5 x [99 33] = 

                                                            10. 350 70 = 

ชุดที่ 2

1. 1,448 8 = œ                      2. 81 + 15 – 41 = œ         3. 11 + 22 + 33 = œ

4. [149 – 59] 45 = œ                5. [54 9] x 9 = œ            6. [3,232 4] – 104 = œ

7. 7 x [19 + 11] = œ                 8. [13 x 2] + [13 x 3] = œ   9. [99 9] x 11 = œ

                                                            10. [35 + 25] x 20 = œ

ชุดที่ 3

1. [87 – 12] + 12 = œ                2. [9 + 16] – [9 + 6] = œ   3. [8 + 15] + [20 – 6] = œ

4. [57 - 9] – [19 – 11] = œ            5. [57 + 9] + 19 + 11 = œ  6. 99 – 100 + 11 = œ

7. 300 + 50 + 5 = œ                  8. 200 + 2 = œ             9. 800 + 80 + 8 = œ

                                                               10. 9 x 7 = œ

ชุดที่ 4

1. 600 x 9 3 = œ                      2. 600 9 x 3 = œ           3. 500 x 6 12 = œ

4. 500 x 12 6 = œ                     5. 700 8 x 16 = œ          6. 700 x 16 8 = œ

7. 800 x 18 9 = œ                     8. 800 x 9 18 = œ          9. 900 10 x 9 = œ

                                                               10. 900 x 9 x 10 = œ

ชุดที่ 5

1. 120 6 = œ                          2. [12 x 10] 4 = œ         3. [3 x 5] 5 = œ

4. [10 x 15] x 5 = œ                   5. 25 x 450 = œ           6. 2,875 5 = œ

7. 1/6 x 4 = œ                         8. 2/8 x 3 = œ             9. = 4/8 x 6  œ

                                                                10. 1/4 + 1/4 + 1/4 = œ

ชุดที่ 6

1. 2/3 x 8 = œ                         2. 395 x 105 =              3. [415 x 100] 20 = 

4. 405 x [32 8] =                                 5. 408 136 =                 6. 2,940 245 = 

7. 2,325 155 =                                     8. [300 + 10 + 7] x 7 =  9. [75 – 35] x 50 = 

                                                                 10. [75 + 35] – 50 = 

ชุดที่ 7

1. 72 x 30 = Ÿ                         2. 83 x 40 = Ÿ            3. 348 x 7 = Ÿ

4. 723 x 3 = Ÿ                         5. 236 x 9 = Ÿ            6. 252 x 7 = Ÿ

7. 563 x 8 = Ÿ                         8. 101 x 6 = Ÿ            9. 724 x 3 = Ÿ

                                                                10. 662 x 5 = Ÿ

ชุดที่ 8

1. 90 x 8 =                                           2. 90 x 70 = Ÿ             3. 85 x 7 = Ÿ

4. 73 x 70 = Ÿ                         5. 75 x 70 = Ÿ             6. 37 x 90 = Ÿ

7. 73 x 90 = Ÿ                         8. 54 x 90 = Ÿ             9. 80 x 90 = Ÿ

                                                                10. 64 x 90 =

ชุดที่ 9

1. 8,141 – 5,963 = Ÿ                   2. 9,348 – 6,748 = Ÿ       3. 9,350 – 6,746 = Ÿ

4. 9,352 – 6,744 = Ÿ                   5. 11,235 – 7,938 = Ÿ      6. 11,241 – 7,932 = Ÿ

7. 23,789 – 8,349 = Ÿ                  8. 23,790 – 8,346 = Ÿ      9. 23,791 – 8,346 = Ÿ

                                                                 10. 23,792 – 8,347 = Ÿ

 

แบบทดสอบผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน

คะแนนเต็ม 20 คะแนน เวลา 10 นาที

คำสั่ง ให้นักเรียนเขียนวงกลมรอบหัวข้อของคำตอบที่เห็นว่าถูกต้องที่สุดลงในกระดาษคำตอบ

  1. 67,382 – 42,394 = Ÿ
  2. ก. 24,988                 ข. 25,988                 ค. 109,676                 ง. 109,776

  3. 643 + 1,264 + 1,732 = Ÿ
  4. ก. 175                      ข. 2,353                   ค. 3,693                     ง. 3,740

  5. 4,763 + 83,061 – 65,432
  6. ก. 22,392                 ข. 23,392                 ค. 143,730                 ง. 153,256

  7. 4,163 x 23 = Ÿ
  8. ก. 95,749                  ข. 4,189                  ค. 108,238                 ง. 109,237

  9. 416 x 235 = Ÿ

             ก. 181                       ข. 651                     ค. 97,760                  ง. 97,860

6. 13,020÷ 28 = Ÿ

             ก. 455                       ข. 465                     ค. 12,992                 ง. 364,560

7. (145 x 20) ÷25 = Ÿ

ก. 116         ข. 190        ค. 2,875                  ง. 2,925

8. 1/5 + 2/5 + 1/5 =  O

             ก. 5/5                         ข. 4/5                      ค. 3/5                    ง. 2/5

9. 7/13 + 2/13 - 4/13 = Ÿ

             ก. 9/13                       ข. 7/13                    ค. 5/13                 ง. 4/13

10. 15/17 - 3/17 - 4/17 = Ÿ

             ก. 8/17                       ข. 7/17                    ค. 5/17                ง. 4/17

11. 1/3 x 15 = O

       ก. 1                           ข. 3                         ค. 5                     ง. 12

12. 18 x 5/6 = Ÿ

       ก. 5                           ข. 6                         ค. 11                  ง. 15

13. 1/2 x 20 = Ÿ

              ก. 10                         ข. 18                       ค. 19                 ง. 22

14. [78 +47] x ]128 – 110] = Ÿ

              ก. 125                       ข. 363                     ค. 2,050             ง. 2,250

15. [145 x 16] ÷ [8 x 5] = Ÿ

       ก. 40                         ข. 58                      ค. 2,280             ง. 2,320

16. 8/15 + 4/15 - 7/15 = Ÿ

              ก. 12/15                    ข. 10/15                 ค. 8/15              ง.  5/15

17. 18/23 + 1/23 - 9/23 = Ÿ

              ก. 10/23                    ข. 11/23                ค. 15/23             ง. 17/23

18. [5,763 – 218] x 15 = Ÿ

              ก. 5,312                    ข. 5,530                ค. 5,996             ง. 83,175

19. 39 x 67 = Ÿ

              ก. 2,614                     ข. 2,613               ค. 2,610             ง. 263

20. 67 x 42 = Ÿ

              ก. 2,814                     ข. 2,813               ค. 2,841            ง. 2,844

แก่นสารการศึกษา / HOME